พฤศจิกายน 26, 2014, 10:51:22 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

+  น้า auns555 (อั๋น) Webboard
|-+  General Category
| |-+  ห้อง PSP (ผู้ดูแล: auns555, zelda64, absinthe, Bankcoxzaza, pandaforce, PunEpsilon, draker1)
| | |-+  เรื่องการปรับ cpu เกมครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องการปรับ cpu เกมครับ  (อ่าน 5867 ครั้ง)
conannicky
น้องใหม่หน้าใส
*

« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 02:35:56 PM »

ขอโทดคับ อยากทรายว่าทำไมเวลาผมเล่นเกแต่ละเกม มันปรับ cpu ให้ไม่เท่ากันครับ อย่างเช่น ที่หน้าเมนูหลัก(ตรงที่ต้องกด selectอะครับ) ผมปรับ cpu ไว้เป็น default ทั้งสองอันเลยครับ พอเล่นเกมไป(เกม god of war) พอกด select ค้างในเกมนะครับเปิดโปรแกรมโกง ข้างล่างจะมี cpu บอกว่าเกมผมใช้ 333/166

เปิดเกม assassin creed  พอกด select ค้างก้อเป็นแบบเกม god of war ครับคือ cpu 333/166

แต่พอปิดเกมแล้วเล่นเกม pes2011 พอกด select ค้างในเกมดูอีกที cpu กลับเป็น 222/111

ทำไมมันไม่เท่ากันครับ เราสามารถตั้งให้มันปรับ pes2011 ให้เป็นแบบ god of war แบบออโต้ได้ไหมครับ(แบบที่เมนูหลักเป็น default เหมือนเดิม)เพราะ pes2011 มันกระตุกอะ
auns555
www.auns555.com
Administrator
ฟอสซิลพันปี

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 10:57:17 PM »

ครับ อย่างที่ผมได้เคยอธิบาย ไว้ในหลายกระทู้แล้วเรื่องการปรับ cpu

ว่าเกมแต่ละเกมนั้น มันจะใช้ CPU ไม่เหมือนกัน

เกมไหนที่กราฟฟิกเยอะ ๆ ก็จะวิ่งไปที่ 333 ครับ
เกมไหนที่ปกติก็จะใช้ที่ 222 ครับ

เพราะการทำงาน cpu ของ psp เป็น แบบ step cpu ครับ คือ ทำงานตามประสิทธิภาพครับ

ดังนั้น ผมถึงแนะนำให้ตั้งค่าเป็น default ครับ เพราะมันจะทำงานในระบบนี้

แต่ถ้าเราไป clock cpu เป็น 333 ไว้เลยก็ทำได้ครับ
ก็จะทำให้มันกินแบ็ตมากขึ้น และก็ทำให้ cpu ทำงานหนัก อาจจะมีผลในอนาคตได้

แต่มันก็จะช่วยทำให้เกมไหลลื่นขึ้นกว่าปกติครับ

ดังนั้น ไม่มีอะไร perfect ครับ
คุณจะปรับหรือไม่ก็ได้ เพราะเครื่องคุณ

แต่ถ้าเครื่องผม ผมตั้ง default ตลอดครับ เกมไหนจะช้า จะอืด มันก็เป็นตามที่มันควรจะเป็นครับ
เพราะเล่นแผ่นแท้มันก็เป็นเช่นกันครับ

อ้อ เกือบลืมสอน

การปรับ clock cpu นั้น ก็ทำได้โดย

ที่หน้าจอเมนูหลักของเครื่อง PSP ให้คุณกดปุ่ม Select ค้างไว้ซักแป๊บ แล้วปล่อย
ก็จะมีหน้าจอขึ้นมาประมาณนี้

สองบรรทัดที่เขียนว่า cpu นั่นละ ก็ปรับซะ สุด ๆ ก็ 333 ครับ

แต่ก็อย่างที่ผมบอกน่ะ ผมแนะนำให้เป็น default นะครับ
แม้เกมไหนมันจะอืดจะช้า ก็เป็นเพราะคนเขียนเกมนั้นนะครับ ไม่ได้เป็นที่เครื่องเรานะครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2010, 11:24:46 PM โดย auns555 » บันทึกการเข้า

www.auns555.com
เว็บเกมพกพาของน้าอั๋น
Tel.089-078 5670 (โทรได้ตั้งแต่ 9.00 น. - 20.00 น.)

หน้าเพจเฟสบุ๊ค http://www.facebook.com/auns555toys

conannicky
น้องใหม่หน้าใส
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 11:53:29 AM »

น้าอั๋นครับแล้วในส่วนของตัวโปรแกรม โกงที่เรากด select ค้างหละครับ ผมเห็นมันก้อมีให้ปรับเหมือนกัน เราสามารถปรับในนั้นได้ไหมครับ เพราะเหนเหมือนกับว่ามันจะปรับเฉพาะเกมนั้นๆที่เราเล่นอยู่อ่ะครับ

หรือว่ายังไงครับ
pandaforce
Moderator
I'm GAMER !!!

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 12:34:09 PM »

ผมก็ตั้ง default มาโดยตลอดไม่เคยปรับเลยตั้งแต่ซื้อเครื่องมา ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไร บางเกมมันอืดบ้างก็ปล่อยมันไปตามธรรมชาติครับ บางเกมอืดผิดปกติก็เป็นดพราะไฟล์เกม อย่าง god of war ที่มีปัญหากันส่วนใหญ่ ผมก็ตั้ง default ก็เล่นจบแบบลื่นไหลตลอด เมมปลอมนี่หละตัวดีเลยทีเดียว

หน้า: [1] พิมพ์