พฤศจิกายน 22, 2014, 09:37:14 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

+  น้า auns555 (อั๋น) Webboard
|-+  General Category
| |-+  ห้อง iOS (ผู้ดูแล: auns555, NEO, idice)
| | |-+  วิธีใช้งาน Personal Hotspot แชร์เน็ตจาก iPhone 4 ด้วย Wifi
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีใช้งาน Personal Hotspot แชร์เน็ตจาก iPhone 4 ด้วย Wifi  (อ่าน 20671 ครั้ง)
idice
Moderator
I'm GAMER !!!

« เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 05:02:17 PM »

จุดที่ดีอีกอย่างหนึ่งที่ Apple เอามาล่อใจให้สาวกอัปเดต iOS 4.3 ก็คือฟีเจอร์ Personal Hotspot พูดภาษาบ้านๆให้เข้าใจง่ายก็คือ ทำ iPhone 4 ให้เป็นตัวปล่อยสัญญาณ Wireless เอาไว้ให้อุปกรณ์อื่นเชื่อมต่อเพื่อเล่นเน็ตได้นั่นเอง บทความนี้จะสอนวิธีการตั้งค่าในตัว iPhone 4 ว่าทำอย่างไรและการเชื่อมต่ออุปกรณ์ผ่านทาง Wifi โดยผมจะใช้คอมพิวเตอร์โน้ตบุ๊คในการเชื่อมต่อครั้งนี้ เชิญชมครับ

เตรียมอุปกรณ์ให้พร้อม
iPhone 4 ติดตั้ง iOS 4.3 ขึ้นไป
คอมพิวเตอร์โน้ตบุ๊คหรือ iPhone, iPod Touch, iPad ที่สามารถเชื่อมต่อ Wifi ได้ (iDevice ทุกตัวเชื่อมต่อ Wifi ได้)

เริ่มต้นกระบวนการ
เลือก Settings> General

จิ้มที่ Network จากนั้นเปิด Cellular Data ให้เป็น ON หากว่าเครื่องใครสามารถใช้ 3G ได้ก็เปิดด้วยเลยครับ (ใครใช้ 3G ไม่ได้อย่าเปิดนะ OK?)

ขั้นนี้ถ้าหากอินเทอร์เน็ตยังใช้งานไม่ได้ให้เปิด Airplane Mode ก่อนสัก 10 วินาทีแล้วค่อยปิดนะ เพื่อให้ iPhone ค้นหาสัญญาณมือถือใหม่ครับ

ขั้นต่อไปคือตั้งค่ารหัสผ่านให้กับ Hotspot ของเรา

คลิกที่ Wi-Fi Password
ใส่ Password ที่ต้องการความยาวอย่างน้อย 8 ตัว
กด Done เมื่อเสร็จ

ขั้นต่อไปคือเปิดใช้งาน Wifi Hotspot โดยเลือกที่ Personal Hotspot ก่อน จากนั้นจะมี popup เด้งขึ้นมาก็ให้เลือก Turn on Wi-Fi and Bluetooth

เมื่อเสร็จสิ้นค่าของ Personal Hotspot จะเปลี่ยนเป็น ON หมายความว่าตอนนี้ iPhone 4 ของเรานั้นได้กลายเป็นที่ปล่อยสัญญาณ Wifi เป็นที่เรียบร้อยแล้ว พร้อมที่จะรับการเชื่อมต่อจากอุปกรณ์อื่นๆแล้ว

อีกจุดที่ต้องสังเกตนะครับชื่อของ Hotspot จะตั้งตามชื่อของ iPhone ที่เราตั้งใน iTunes นะครับ ดูที่

“Now Discoverable. Other users can look for your shared networking using Wi-Fi and Bluetooth under the name iPhonemod i4”

นั่นหมายความว่าชื่อของ hotspot ที่เราจะต้องเชื่อมต่อตามตัวอย่างนี้คือ iPhonemod i4 นะครับ

การเชื่อมต่อจากอุปกรณ์อื่น
การทดสอบครั้งนี้ผมใช้คอมพิวเตอร์โน้ตบุ๊คในการเชื่อมต่อกับ Hotspot นะครับ ง่ายๆเหมือนการที่เราเชื่อมต่อ Wifi ทั่วไป

ขั้นแรกให้เปิด wifi ที่คอมฯแล้วทำการค้นหาสัญญาณที่ใกล้เคียง

เมื่อพบเครือข่ายแล้วให้เลือก Connect ได้เลย

จากนั้นก็กรอกรหัสผ่านที่เราได้ตั้งค่าเอาไว้และกด OK เมื่อเสร็จ

โน็ตบุ๊ตจะใช้เวลาสักพักสำหรับการรับ IP Address จากทาง iPhone ระหว่างนั้นอาจจะยังใช้อินเทอร์เน็ตไม่ได้ สังเกตที่ Identifying….(iPhonemod i4) และที่คอมฯเองโดยเฉพาะ WIndows 7 จะให้เราระบุก่อนว่าเครือข่ายที่กำลังเชื่อมต่อนี้เป็นเครือข่ายประเภทไหน

ให้เลือกเป็น Home Network นะครับ

หากคอมฯได้ IP Address แล้วจะแสดงแบบนี้ว่า Internet access ก็หมายความว่าสามารถใช้งานอินเทอร์เน็ตได้แล้ว 555 ไม่ยากใช่ไหม

และที่ iPhone จะแสดงว่ามีการเชื่อมต่อเข้ามา 1 อุปกรณ์ ในจุดนี้ผมยังไม่ได้ทดสอบนะครับว่าเชื่อมต่อได้มากสุดกี่อุปกร์ ตามเว็บของ Apple บอกมว่า 3 อุปกรณ์แต่บ้างก็ว่า 5 อุปกรณ์

ไงก็รบกวนเอาไปทดสอบแล้วเอามาบอกต่อกันด้วยนะครับว่าได้ทั้งหมดกี่อุปกรณ์ครับ

เครดิต www.iphonemod.net

ลาก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2011, 05:09:30 PM โดย idice » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] พิมพ์