ธันวาคม 14, 2017, 07:26:05 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

+  น้า auns555 (อั๋น) Webboard
|-+  General Category
| |-+  ห้อง Nintendo (ผู้ดูแล: auns555, mr.btk, champ360)
| | |-+  ผมเอา Emu Gameboy และ Famicom ใช้บน Nin DS ได้มาฝากครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมเอา Emu Gameboy และ Famicom ใช้บน Nin DS ได้มาฝากครับ  (อ่าน 1412 ครั้ง)
auns555
www.auns555.com
Administrator
ฟอสซิลพันปี

« เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 08:31:06 PM »

อันดับแรกท่านต้องมีตลับ Flash ไว้ใช้งานบน Nintendo DS ก่อนนะครับ
ในที่นี้ผมใช้งานกับตลับ Flash ยี่ห้อ R4 นั่นเองครับ

------------------------------
และที่ผมทำทั้งหมดนี้ก็เพื่อสมาชิกเว็บบอร์ด auns555
และสมาชิก fanpage facebook auns555toys ครับ
ใครจะนำข้อมูลนี้ไปใช้ โปรดให้เครดิตผมด้วยนะครับ
------------------------------

ก่อนอื่นไปโหลดอีมูจากที่นี่ครับ
ผมอัพไว้ให้เรียบร้อยครับ
http://www.mediafire.com/download/6j9dz95dwad6uxg/auns_emu_ds.zip

พอโหลดมาเสร็จแล้ว ก็ Extract File ซะครับ
ก็จะเจอสองโฟลเดอร์แบบในภาพนี้

lameboy_ds-012 คือ Emu Game Boy
nesds1.3a คือ Emu Famicom

และในโฟลเดอร์
lameboy_ds-012 และ nesds1.3a
ก็จะมีโฟลเดอร์ ROM ซึ่งโฟลเดอร์นี้ละ ให้เราเอา rom เกมมาลงครับ
rom เกม Gameboy และ Famicom ก็ไปหาโหลดได้ที่นี่ครับ
www.romhustler.net/
เอามาลงแค่นี้เองครับไม่ยากเลย

จากนั้น เมื่อลงรอมเกมที่เราต้องการเสร็จแล้ว
ก็ให้ก๊อบปี้ทั้งสองโฟลเดอร์นี้ ไปวางที่หน้าแรกสุดของ mem R4 ของเรา

เสร็จแล้ว ขั้นตอนการลง emu ง่ายไหมละครับ

เอาละต่อไปจะสอนการใช้งานครับ
เปิดเครื่อง Nin DS ที่เสียบตลับ R4 ไว้เรียบร้อย
ก็จะเข้าสู่หน้าจอเมนูหลัก ให้เลือกไปที่ Multimedia แบบในภาพครับ

ผมจะสอนใช้ Emu ของ Game Boy ก่อนนะครับ
พอเข้ามาแล้วก็จะเจอเมนูประมาณนี้ หาคำว่า lameboy_ds-012 นั่นละ

กดเลือกเข้าไป

จะเจอไอค่อนหน้าตาแบบนี้

กดเลือกเข้าไปแล้วไปเลือกคำว่า lameboy_ds-012

กดเลือกเข้าไปจะเจอคำว่า ROM

กดเลือกเข้าไปก็จะเจอเกมที่เราลงไว้ครับ เลือกเล่นได้เลย

กด L R พร้อมกัน จะมีเมนูปรากฎขึ้นมาให้ตั้งค่าตามใจชอบครับ
ตั้งค่าให้ภาพโชว์เป็น Full Screen ได้ด้วยนะ สบายตา

เพลินเลยครับ

เสร็จแล้วในส่วนของ Game Boy
-------------------------------------

คราวนี้จะเล่นของ Famicom บ้าง ก็ปิดเครื่อง Nin DS ก่อน
แล้วก็เปิดเครื่อง เข้าสู่หน้าจอเมนูหลักของ R4
เลือก Multimedia เหมือนเดิม

พอเข้าไปแล้วหาบรรทัดคำว่า
nesds1.3a

กดเลือกเข้าไป

จะเจอไอค่อนแบบนี้

กดเลือกเข้าไป จะเจอตัวหนังสือแบบนี้
ก็เลือกคำว่า nesds1.3a

ก็จะเจอคำว่า ROM

เลือกเข้าไปก็จะเจอเกมที่ลงไว้

ก็เลือกเล่นเลยครับ
ภาพอย่างแจ่ม

ก็เป็นอันเรียบร้อยครับ
สอนขนาดนี้ ลงไม่เป็นก็อย่าเล่นมันเลยครับ

ขอให้สนุกครับ
auns555

www.auns555.com
เว็บเกมพกพาของน้าอั๋น
Tel.089-078 5670 (โทรได้ตั้งแต่ 9.00 น. - 20.00 น.)

หน้าเพจเฟสบุ๊ค http://www.facebook.com/auns555toys

หน้า: [1] พิมพ์