พฤศจิกายน 21, 2014, 03:08:41 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

+  น้า auns555 (อั๋น) Webboard
|-+  General Category
| |-+  ห้อง PSP (ผู้ดูแล: auns555, zelda64, absinthe, Bankcoxzaza, pandaforce, PunEpsilon, draker1)
| | |-+  ขอรบกวนวิธีลงเพลงหน่อยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนวิธีลงเพลงหน่อยครับ  (อ่าน 6190 ครั้ง)
nuttanun
น้องใหม่หน้าใส
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 11:51:40 PM »

คือ สิ่งที่ผม อยากจะรู้ นี่อาจจะเคยมีคน ถาม ไปแล้ว บ้าง นะครับ แต่มันก็อาจยังไม่ครบถ้วนที่ผมยังไม่รู้ ผม เลย ขอจะถามดังนี้นะครับ

1.เวลาเราจะลงเพลงเนี่ย เราเสียบสายusb แล้วต้องไปกดในเครื่อง psp ที่ usb connection หรือเปล่าครับ (คือผมนึกว่าจะเหมือนแฟลชไดฟ์ที่เสียบเข้าpcแล้วก็ลากเพลงใส่ไปเลย )

2. ถ้าเราไม่เสียบสาย usb แต่เปลี่ยน เ็ป็น การถอดเมม ออกมา เพื่อ ใช้แบบการ์ดรีดเดอร์ เราต้องทำตอน เครื่อง sleep mode  หรือทำตอนเิดรื่องเปิดปกติอะครับ

3. ถ้าเราทำตามขั้นตอนที่ 2 เรา จะไม่ต้อง รันhen ใหม่ ใช่หรือเปล่า ครับ

4. เราสามารถใช้ วิธีตาม ข้อ 1-2 นี้   ลงเกมส์ ได้ หรือเปล่าครับแล้ว ต้อง รัน hen ใหม่หรือเปล่าครับ

ขอบคุณนะครับ สำหรับคำตอบล่วงหน้าเลย ละกัน ถึงจะไม่ใช่น้าอั๋นตอบผมก็ขอขอบคุณมากๆนะครับ  (เพิ่งถอยมาด้วยเงินตัวเองไม่รบกวนพ่อแม่ครั้งแรกเลยเห่อมากอะครับ)
auns555
www.auns555.com
Administrator
ฟอสซิลพันปี

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 02:43:12 PM »

ก่อนอื่น ผมตอบคำถามที่เขียนถามเรื่องลงเพลงก่อนนะครับ
การลงเพลงใน psp นั้น ให้ลงเพลงไว้ในโฟลเดอร์ชื่อ MUSIC นะครับ ที่หน้าแรกของ mem
ถ้าไม่มีก็สร้างได้ครับ หรือจะสร้างไว้ในโฟลเดอร์ชื่อ PSP ก็ได้ครับ
mem: PSP/MUSIC <<< เพลงไฟล์ .mp3 เอาลงไว้ในโฟลเดอร์นี้ละ
แนะนำให้ทำชื่อเพลงเป็นภาษาคาราโอเกะนะครับ เพราะมันอ่านไทยไม่ได้นะ
เช่นเพลง คนธรรมดา ผมก็จะเขียนว่า Kon Tam Ma Da เป็นต้นครับ เอาให้เราเข้าใจพอครับอย่าไปคิดมาก
อ่านไทยไม่ได้ไม่แปลกนะครับ เพราะคนไทยเราสนับสนุนเกมแผ่นแท้ของเขาน้อยมาก ๆๆๆๆๆ ดังนั้น เขาไม่สนใจเราครับ
-------------------------------------------------------
เอาละ คราวนี้จะตอบคำถามที่คุณเขียนถามเป็นข้อ ๆ นะ

1.เวลาเราจะลงเพลงเนี่ย เราเสียบสายusb แล้วต้องไปกดในเครื่อง psp ที่ usb connection หรือเปล่าครับ (คือผมนึกว่าจะเหมือนแฟลชไดฟ์ที่เสียบเข้าpcแล้วก็ลากเพลงใส่ไปเลย )
ตอบ เข้าใจถูกต้องครับ ต้องเลือกไปที่ usb connection ครับ ผมว่าเข้าไปเลือกดีกว่า ดีกว่าการตั้ง auto ครับ

2. ถ้าเราไม่เสียบสาย usb แต่เปลี่ยน เ็ป็น การถอดเมม ออกมา เพื่อ ใช้แบบการ์ดรีดเดอร์ เราต้องทำตอน เครื่อง sleep mode  หรือทำตอนเิดรื่องเปิดปกติอะครับ
ตอบ  การถอดเมม จะถอดออกเลยก็ได้ครับ ไม่ต้องไปปิด sleep mode ก็ได้ครับ
แต่ก็ควรอยู่ที่หน้าจอเมนูหลักของเครื่อง psp นะ ไม่ใช่ เล่น ๆ เกมอยู่แล้วถอดเมม
และก็เอาไปเสียบกับ การ์ดรีดเดอร์ ได้เลยครับ ไม่มีปัญหา ผมก็ทำแบบนี้ละ

3. ถ้าเราทำตามขั้นตอนที่ 2 เรา จะไม่ต้อง รันhen ใหม่ ใช่หรือเปล่า ครับ
ตอบ  ใช่ครับ การถอดเมมออก ไม่มีผลทำให้เครื่อง shutdown ครับ
การที่เราต้องรัน hen ใหม่นั้นมีสองกรณีคือ
1. เผลอไปปิดเครื่องแบบ shutdown
2. เล่นเกมแล้วเกมค้าง ก็ต้องปิดเครื่อง shutdown

4. เราสามารถใช้ วิธีตาม ข้อ 1-2 นี้   ลงเกมส์ ได้ หรือเปล่าครับแล้ว ต้อง รัน hen ใหม่หรือเปล่าครับ
ตอบ  
ครับ เวลาเอาเมมออกไปเสียบกับการ์ดรีดเดอร์
ก็เอาเกมลง mem ได้ปกติครับ จะปิดเครื่อง sleep mode หรือไม่ปิดก็ได้
แต่สำหรับผมนั้น ผมมักจะปิดเครื่องแบบ sleep mode ก่อนครับ แล้วเอา mem ไปเสียบ การ์ดรีดเดอร์
เพราะระหว่างที่เราลงเกมนั้น มันใช้เวลาน่ะ ถ้าเราเปิดเครื่องทิ้งไว้ เปลืองแบ็ตเปล่า ๆ ดังนั้น เวลาลงเกมผมจึงปิดเครื่อง sleep mode ก่อน
แล้วเอา mem ออก และเอาไปเสียบกับการ์ดรีดเดอร์ครับ (ผมไม่ใช้สาย usb ครับ เพราะไม่มีแล้ว แจกเขาไปหมด)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 02:46:50 PM โดย auns555 » บันทึกการเข้า

www.auns555.com
เว็บเกมพกพาของน้าอั๋น
Tel.089-078 5670 (โทรได้ตั้งแต่ 9.00 น. - 20.00 น.)

หน้าเพจเฟสบุ๊ค http://www.facebook.com/auns555toys

nuttanun
น้องใหม่หน้าใส
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 10:44:45 PM »

ขอบคุณน้าอั๋น มากๆ นะครับ   

ขอให้น้าอั๋น มีความสุขมากๆ นะครับ  เชียร์
หน้า: [1] พิมพ์